ગુજરાતી ભાષામાં રાષ્ટ્રીય સમાચાર બુલેટિન, બુધવાર 03 જાન્યુઆરી 2024

હેલો, આ ભારતની ન્યૂઝ એજન્સી છે. હવે SAI ન્યૂઝની ન્યૂઝ સિરીઝમાં બુધવાર 3 જાન્યુઆરી 2024નું રાષ્ટ્રીય ઓડિયો બુલેટિન સાંભળો. વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ આજે ​​કાવારત્તી, લક્ષદ્વીપમાં અનેક વિકાસ પરિયોજનાઓનું ઉદ્ઘાટન અને શિલાન્યાસ કર્યો. 1,150 કરોડથી વધુની કિંમતના આ પ્રોજેક્ટ્સમાં સબમરીન ઓપ્ટિકલ ફાઈબર કેબલ પ્રોજેક્ટ, પીવાના પાણીનો પુરવઠો અને બેટરીથી ચાલતા સૌર ઉર્જા પ્રોજેક્ટનો સમાવેશ થાય છે. કોચી અને લક્ષદ્વીપ વચ્ચેની સબમરીન ઓપ્ટિકલ ફાઈબર લિંક દૂરના ટાપુઓમાં રહેતા લોકો માટે મહત્વપૂર્ણ સાબિત થશે અને તેમને ઝડપી ઈન્ટરનેટ સેવા પૂરી પાડશે. આ સાથે ઈન્ટરનેટ સ્પીડ 1.7 ગીગાબાઈટ્સ પ્રતિ સેકન્ડથી 100 ગણી વધીને 200 ગીગાબાઈટ પ્રતિ સેકન્ડ થઈ જશે. સુપ્રીમ કોર્ટે અદાણી-હિંડનબર્ગ કેસની તપાસ સ્પેશિયલ ઇન્વેસ્ટિગેશન ટીમ – SIT દ્વારા કરાવવાનો આદેશ આપવાનો ઇનકાર કર્યો છે. સિક્યોરિટીઝ એન્ડ એક્સચેન્જ બોર્ડ ઓફ ઈન્ડિયા-સેબી તરફથી કેસ SITને સોંપવાની અરજીને ફગાવીને ચીફ જસ્ટિસ ડી.વાય. ચંદ્રચુડ, જસ્ટિસ જે.બી. પારડીવાલા અને મનોજ મિશ્રાની બનેલી બેંચે કહ્યું કે સેબી આ મામલાની યોગ્ય તપાસ કરી રહી છે. અદાણી ગ્રૂપને મોટી રાહત આપતાં સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું કે તે નિયમનકારી ક્ષેત્રમાં દખલ કરી શકે નહીં અને હિન્ડેનબર્ગ રિપોર્ટ અલગ તપાસનો આદેશ આપવાનો આધાર બની શકે નહીં. સર્વોચ્ચ અદાલતે સેબીને ત્રણ મહિનામાં તપાસ પૂર્ણ કરવાનો નિર્દેશ આપ્યો હતો. સેબીએ યુએસ સ્થિત હિંડનબર્ગ રિસર્ચના આરોપોને લગતા 24માંથી 22 કેસની તપાસ કરી છે. બાકીના બે કેસની તપાસ માટે સેબીને ત્રણ મહિનાનો સમય આપવામાં આવ્યો છે. કેન્દ્રીય સ્વાસ્થ્ય મંત્રાલયે લોકોને સઘન સંભાળ એકમ, ICUમાં રાખવા માટે હોસ્પિટલોને માર્ગદર્શિકા જારી કરી છે. તેમના મતે, હોસ્પિટલો ગંભીર રીતે બીમાર દર્દીઓને ઇન્ટેન્સિવ કેર યુનિટ (ICU) માં મોકલી શકશે નહીં જો તેઓ અથવા તેમના પરિવારના સભ્યો ઇનકાર કરશે. આઈસીયુમાં પ્રવેશ અને ટ્રાન્સફર અંગેની માર્ગદર્શિકા વધુ સ્પષ્ટ કરે છે કે દર્દીને માત્ર ત્યારે જ આઈસીયુમાં મોકલવો જોઈએ જ્યારે અંગની નિષ્ફળતા હોય અને અંગના આધારની જરૂર હોય અથવા સ્થિતિ બગડવાની શક્યતા હોય. આ માર્ગદર્શિકા દુબઈ અને કેનેડાના નિષ્ણાતો સહિત 24 પ્રતિષ્ઠિત ચિકિત્સકો દ્વારા તૈયાર કરવામાં આવી છે. ભારત અને સંયુક્ત આરબ અમીરાત વચ્ચે સંયુક્ત સૈન્ય અભ્યાસ ગઈકાલે રાજસ્થાનના મહાજનમાં શરૂ થયો હતો. ડેઝર્ટ સાયક્લોન નામની આ કવાયત 15 જાન્યુઆરી સુધી ચાલુ રહેશે. બંને દેશોની સૈન્ય ટુકડીઓમાં 45 જવાનો ભાગ લઈ રહ્યા છે. આ કવાયતનો હેતુ સંયુક્ત રાષ્ટ્રના પીસકીપિંગ ઓપરેશન ચાર્ટર અનુસાર રણ અને અર્ધ-રણ વિસ્તારોમાં પરંપરાગત કામગીરીમાં પરસ્પર સહયોગ વધારવાનો છે. આનાથી પીસકીપિંગ ઓપરેશન દરમિયાન બંને દેશોની સેનાઓ વચ્ચે સહયોગ અને સંકલન વધશે અને પરસ્પર વિશ્વાસ અને મિત્રતા મજબૂત થશે. વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ તેમની સોશિયલ મીડિયા પોસ્ટ પર શ્રી રામ લલ્લાના સ્વાગત માટે ગાયેલું સ્વાતિ મિશ્રાનું ભજન શેર કર્યું છે. શ્રી મોદીએ કહ્યું કે આ ભજન મંત્રમુગ્ધ કરે છે. આ ભારતની ન્યૂઝ એજન્સી છે. તમે SAI ન્યૂઝની સમાચાર શ્રેણીમાં બુધવાર 3 જાન્યુઆરી 2024નું રાષ્ટ્રીય ઓડિયો બુલેટિન સાંભળી રહ્યાં છો. અયોધ્યામાં રામ લલ્લાના અભિષેક પહેલા કોંગ્રેસ નેતા બીકે હરિપ્રસાદનું એક વિવાદિત નિવેદન સામે આવ્યું છે. કર્ણાટક કોંગ્રેસના નેતા બીકે હરિપ્રસાદે કહ્યું કે રાજ્યમાં ગોધરા જેવા રમખાણો થઈ શકે છે. આ સિવાય તેમણે કેન્દ્ર સરકાર પાસે અયોધ્યા જતા લોકોને સુરક્ષા આપવાની માંગ કરી છે. તેમણે રામલલાના જીવન અભિષેકને રાજકીય ઘટના ગણાવી હતી. કોંગ્રેસ નેતાએ કહ્યું કે, લોકોના જાન-માલની રક્ષા કરવી સરકારની ફરજ છે. 22 જાન્યુઆરીએ અયોધ્યામાં રામ મંદિરમાં યોજાનાર કાર્યક્રમ દરમિયાન કર્ણાટકમાં ગોધરા જેવા રમખાણો થઈ શકે છે. તેમણે કર્ણાટકની સિદ્ધારમૈયા સરકારને કહ્યું કે તેણે સતર્ક રહેવું જોઈએ કારણ કે 2002માં ગુજરાતમાં આવા જ એક કાર્યક્રમ દરમિયાન ગોધરામાં કાર સેવકોને જીવતા સળગાવી દેવામાં આવ્યા હતા. કોંગ્રેસના નેતાના આ નિવેદન પર વિવાદ થશે તે નિશ્ચિત છે. વાસ્તવમાં કર્ણાટકમાં હિન્દુ કાર્યકર્તા શ્રીકાંત પૂજારીની ધરપકડને લઈને પહેલેથી જ હોબાળો મચી ગયો છે. હુબલીમાં 1992ના રમખાણોના સંબંધમાં શુક્રવારે કર્ણાટક પોલીસે 60 વર્ષીય પૂજારીની ધરપકડ કરી હતી. આ રમખાણો અયોધ્યામાં બાબરી ઢાંચાને ધ્વસ્ત કર્યા બાદ ફાટી નીકળ્યા હતા. જેના કારણે રાજ્યમાં ખળભળાટ મચી ગયો છે અને ભાજપે તેને હિન્દુઓને હેરાન કરવાનો પ્રયાસ ગણાવ્યો છે. નવા વર્ષની શરૂઆતમાં મધ્યપ્રદેશના કુનો નેશનલ પાર્કમાંથી સારા સમાચાર આવ્યા છે. અહીં માદા ચિત્તાએ ત્રણ બચ્ચાને જન્મ આપ્યો છે. કુનો પાર્કમાં માદા ચિત્તા આશાએ ત્રણ બચ્ચાને જન્મ આપ્યો છે. ત્રણેય બચ્ચા હાલ સ્વસ્થ હોવાનું કહેવાય છે. 17 સપ્ટેમ્બર, 2022ના રોજ કુનો નેશનલ પાર્કમાં 8 દીપડા લાવવામાં આવ્યા હતા. આ તમામ દીપડા નામિબિયાથી લાવવામાં આવ્યા હતા. સ્ત્રી ચિતા આશા તેમાંથી એક છે. હવે અહીં દીપડા અને બચ્ચાની કુલ સંખ્યા 18 પર પહોંચી ગઈ છે. કેન્દ્રીય પર્યાવરણ મંત્રી ભૂપેન્દ્ર સિંહે કુનો નેશનલ પાર્કમાં જન્મેલા ત્રણ દીપડાના બચ્ચાનો વીડિયો પણ શેર કર્યો છે. આમાં ત્રણેય બચ્ચા સ્વસ્થ દેખાય છે અને લટાર મારતા પણ જોઈ શકાય છે. આ નાના મહેમાનોના આ દુનિયામાં આગમનની માહિતી કેન્દ્રીય વન અને પર્યાવરણ મંત્રી ભૂપેન્દ્ર યાદવે સોશિયલ મીડિયા પર શેર કરી છે. પોતાની એક્સ પોસ્ટ પર મંત્રી યાદવે લખ્યું, જંગલમાં મ્યાઉ. કુનો નેશનલ પાર્કે ત્રણ નવા સભ્યોનું સ્વાગત કર્યું છે તેની જાહેરાત કરતાં આનંદ થાય છે. બચ્ચાનો જન્મ નામીબિયન ચિત્તા આશાને થયો હતો. તેમણે વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીને દેશમાં શરૂ થયેલ ચિતા પ્રોજેક્ટની મોટી સફળતા ગણાવીને અભિનંદન પાઠવ્યા છે.

લોકસભા ચૂંટણીની તારીખો ટૂંક સમયમાં જાહેર થઈ શકે છે. ચૂંટણી પંચ 7 જાન્યુઆરીથી 10 જાન્યુઆરી સુધી રાજ્યોની મુલાકાતે જઈ રહ્યું છે. માનવામાં આવે છે કે પહેલા આંધ્રપ્રદેશ અને અન્ય દક્ષિણી રાજ્યોની મુલાકાત લેવામાં આવશે, ત્યારબાદ અન્ય રાજ્યોમાં પહોંચવાની તૈયારીઓ ચાલી રહી છે. આ એક ઔપચારિક પ્રક્રિયા છે જે દર વખતે લોકસભા ચૂંટણી પહેલા કરવામાં આવે છે. આ ભારતની ન્યૂઝ એજન્સી છે. તમે SAI ન્યૂઝની સમાચાર શ્રેણીમાં બુધવાર 3 જાન્યુઆરી 2024નું રાષ્ટ્રીય ઓડિયો બુલેટિન સાંભળી રહ્યાં છો. ભારતીય અવકાશ એજન્સી ISRO તેના નેક્સ્ટ જનરેશન હેવી કોમ્યુનિકેશન સેટેલાઇટ GSAT-20 લોન્ચ કરવા માટે SpaceX પર નિર્ભર રહેશે. આ પ્રથમ વખત છે જ્યારે અવકાશ વિભાગ અને ભારતીય અવકાશ સંશોધન સંસ્થા ફાલ્કન-9 હેવી લિફ્ટ લોન્ચરનો ઉપયોગ કરશે. આ ભારતીય મિશન માટે ફ્લોરિડાથી ફ્લાઈટ ઉડાવી શકાય છે. નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે આ ડીલ ઈસરોની નબળી સ્થિતિને પણ ઉજાગર કરે છે. ISRO પાસે હજુ પણ એવા રોકેટનો અભાવ છે જે મોટા સંચાર ઉપગ્રહોને ઉપાડી શકે. ઈસરોના અધ્યક્ષ એસ સોમનાથનું કહેવું છે કે ભારતે સ્પેસએક્સ પર જવું પડ્યું કારણ કે તે સમયે અન્ય કોઈ રોકેટ ઉપલબ્ધ નહોતું. ભારતીય કુસ્તીમાં ચાલી રહેલી કટોકટીએ બુધવારે નવો વળાંક લીધો હતો કારણ કે સેંકડો જુનિયર કુસ્તીબાજો તેમની કારકિર્દીમાં એક મહત્વપૂર્ણ વર્ષ ગુમાવવાના વિરોધમાં જંતર-મંતર પર એકઠા થયા હતા અને તેના માટે ટોચના કુસ્તીબાજો બજરંગ પુનિયા, સાક્ષી મલિક અને વિનેશ ફોગાટને જવાબદાર ઠેરવ્યા હતા. જુનિયર કુસ્તીબાજો ઉત્તર પ્રદેશ, હરિયાણા અને દિલ્હીના અલગ-અલગ ભાગોમાંથી બસમાં અહીં પહોંચ્યા હતા. તેમાંથી લગભગ 300 બાગપતના છપરાૌલીના આર્ય સમાજ અખાડાના હતા, જ્યારે ઘણા નરેલાની વીરેન્દ્ર રેસલિંગ એકેડમીના પણ હતા. સુરક્ષા જવાનોને તેમને નિયંત્રિત કરવામાં ઘણી મુશ્કેલી પડી હતી. આ કુસ્તીબાજો બજરંગ, સાક્ષી અને વિનેશ વિરુદ્ધ નારા લગાવી રહ્યા હતા. તેઓએ બેનરો પકડ્યા હતા જેના પર લખેલું હતું કે, ત્રણેય કુસ્તીબાજોની તસવીરો સાથે અમે દેશની કુસ્તી, સાક્ષી, બજરંગ અને ફોગટને બરબાદ કરી દીધી છે. ભારે ઠંડી વચ્ચે, જુનિયર કુસ્તીબાજો સવારે 11 વાગ્યે જંતર-મંતર પહોંચ્યા અને ત્રણ કલાક પછી એવી ચેતવણી સાથે રવાના થયા કે જો સરકાર દસ દિવસમાં WFI પરનો પ્રતિબંધ નહીં હટાવે તો તેઓ તેમના પુરસ્કારો પરત કરવાનું શરૂ કરશે. ઝારખંડના રાંચીમાં મુખ્યમંત્રી હેમંત સોરેન અને સત્તાધારી પક્ષોના ધારાસભ્યો સાથેની બેઠક સમાપ્ત થઈ ગઈ છે. સીએમ સોરેને પોતાના પદ પરથી રાજીનામું ન આપવાનો નિર્ણય લીધો છે. સોરેને બુધવારે ધારાસભ્યો સાથેની બેઠકમાં આ નિર્ણય લીધો હતો. બેઠક બાદ કોંગ્રેસના ધારાસભ્ય પ્રદીપ યાદવે કહ્યું કે બેઠકમાં 43 ધારાસભ્યો હતા અને જે વાત સામે આવી છે તે એ છે કે આજે પણ હેમંત સોરેન સીએમ છે અને આવનારા દિવસોમાં પણ તેઓ સીએમ જ રહેશે. હકીકતમાં, જ્યારથી EDને જમીન કૌભાંડ કેસમાં સાતમું સમન્સ મળ્યું છે, ત્યારથી એવી ચર્ચા હતી કે સોરેન રાજીનામું આપી દેશે અને તેમની પત્ની કલ્પના સોરેનને મુખ્યમંત્રી બનાવશે. જોકે, સોરેને રાજીનામું આપ્યું ન હતું. સોરેને વર્ષ 2019માં મુખ્યમંત્રી તરીકે શપથ લીધા હતા. ધારાસભ્યો સાથેની બેઠક પહેલા સોરેને કહ્યું હતું કે, મારી પત્ની વિધાનસભાની ચૂંટણી લડે તેવી સંભાવના ભાજપની કલ્પના છે. તેમણે વધુમાં કહ્યું હતું કે, હું મારી પત્નીને સત્તા સોંપીશ તેવી ખોટી વાતો ભાજપ રજૂ કરી રહી છે. આ ભારતની ન્યૂઝ એજન્સી છે. તમે SAI ન્યૂઝની સમાચાર શ્રેણીમાં બુધવાર 3 જાન્યુઆરી 2024નું રાષ્ટ્રીય ઓડિયો બુલેટિન સાંભળી રહ્યાં છો. હિટ એન્ડ રન કેસને લઈને નવા કાયદાનો વિરોધ કરી રહેલા ટ્રક ડ્રાઈવરો હવે કામ પર પાછા ફરવા લાગ્યા છે. ટ્રક ડ્રાઈવરોના સંગઠન ઓલ ઈન્ડિયા મોટર ટ્રાન્સપોર્ટ કોંગ્રેસ (AIMTC) એ બુધવાર, 3 જાન્યુઆરીએ જણાવ્યું હતું કે કડક કાયદાનો વિરોધ કરી રહેલા ડ્રાઈવરો કામ પર પાછા ફર્યા બાદ એક-બે દિવસમાં સ્થિતિ સામાન્ય થઈ જશે. એઆઈએમટીસીના પ્રતિનિધિઓ હિટ એન્ડ રન કેસ માટે કડક જોગવાઈઓ અંગે કેન્દ્રીય ગૃહ સચિવ અજય ભલ્લાને મળ્યા હતા. AIMTCના જનરલ સેક્રેટરી એનકે ગુપ્તાએ કહ્યું કે, અમે હડતાળનું આહ્વાન કર્યું નથી. હડતાળ કરનારા ટ્રક ચાલકો હવે કામ પર પાછા ફર્યા છે. સામાન્ય કામગીરી એક-બે દિવસમાં પુનઃસ્થાપિત કરવામાં આવશે. દિલ્હીમાં ચાલી રહેલી કોલ્ડવેવને કારણે બુધવારે આખો દિવસ ઠંડી રહી હતી. બપોર બાદ થોડો સમય આછો તડકો રહ્યો હતો, પરંતુ ઠંડા પવનોની તેની કોઈ અસર થઈ ન હતી. બુધવારે દિલ્હીનું મહત્તમ તાપમાન સામાન્ય કરતાં ચાર ડિગ્રી ઓછું હતું. બુધવારે મહત્તમ તાપમાન 15.6 ડિગ્રી નોંધાયું હતું જે મંગળવારે 17.2 ડિગ્રી હતું. હવામાન વિભાગનું માનવું છે કે ગુરુવારે પણ શીત લહેર ચાલુ રહેશે અને દિલ્હીનું મહત્તમ તાપમાન 16 થી 17 ડિગ્રીની વચ્ચે રહેશે. 9મી જાન્યુઆરીએ અમુક જગ્યાએ ઝરમર વરસાદ પડી શકે છે. હવામાન વિભાગના સૂત્રોએ ન્યૂઝ એજન્સી ઓફ ઈન્ડિયાને જણાવ્યું કે દિલ્હીમાં ઉત્તર-પશ્ચિમ દિશામાંથી ઠંડા પવનો આવી રહ્યા છે, જેના કારણે શીત લહેર ચાલી રહી છે. બુધવારે સવારથી વાતાવરણમાં ભારે ઠંડક પ્રસરી હતી. સવારે 11.30 વાગ્યા બાદ આછો તડકો થયો હતો, પરંતુ ઠંડા પવનોની તેની કોઈ અસર થઈ ન હતી. થોડા સમય પછી આ તડકો પણ ગયો. રાજધાનીના વિવિધ વિસ્તારોમાં દિવસભર ઠંડા પવનો ફૂંકાતા રહ્યા હતા અને લોકો ધ્રૂજી ઉઠ્યા હતા. બુધવારે દિલ્હીમાં પવનની ગતિ 4 થી 10 કિલોમીટર પ્રતિ કલાકની હતી. નિષ્ણાતોનું માનવું છે કે ગુરુવારે પણ દિલ્હીમાં ઠંડીનું મોજું ચાલુ રહેશે અને આગામી થોડા દિવસો સુધી ઠંડી દિલ્હીવાસીઓને પરેશાન કરી શકે છે.

તે જ સમયે, દેશભરના ઘણા રાજ્યોમાં શીત લહેર અટકવાના સંકેતો દેખાઈ રહ્યા નથી. દરમિયાન, કાશ્મીરમાં ધુમ્મસની ગાઢ ચાદર દેખાય છે, જેને પૃથ્વી પરનું સ્વર્ગ કહેવામાં આવે છે. કાશ્મીરમાં ગાઢ ધુમ્મસને કારણે વિઝિબિલિટી ઘટી ગઈ છે, જેના કારણે કાશ્મીરના મેદાની વિસ્તારોમાં પ્રવાસીઓ અને પ્રવાસીઓને ઘણી મુશ્કેલી પડી રહી છે. બુધવારે કાશ્મીરમાં તાપમાન માઈનસ 7 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું. આ દરમિયાન ખીણમાં બર્ફીલા પવનો પણ ફૂંકાયા હતા. સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર 10 જાન્યુઆરી સુધી કાશ્મીરના હવામાનમાં વધુ ફેરફાર નહીં થાય. કાશ્મીરમાં 4 અને 5 જાન્યુઆરીએ મેદાની વિસ્તારોમાં હવામાન શુષ્ક રહેશે, જ્યારે ઉચ્ચ વિસ્તારોમાં હળવી હિમવર્ષા થવાની સંભાવના છે. તમે ભારતની SAI ન્યૂઝની ન્યૂઝ એજન્સીની ન્યૂઝ સીરિઝમાં બુધવાર 3 જાન્યુઆરી 2024નું નેશનલ ઓડિયો બુલેટિન સાંભળી રહ્યાં હતાં. ગુરુવાર, 4 જાન્યુઆરી, 2024 ના રોજ, અમે ફરી એકવાર ઓડિયો બુલેટિન સાથે હાજર રહીશું. આ સાથે, દરરોજ સવારે 7 વાગ્યે SAI ન્યૂઝમાં સળગતા વિષયો પર લિમિટીઝ ફાનસ જોવાનું ભૂલશો નહીં. જો તમને આ ઓડિયો બુલેટિન ગમ્યા હોય તો તમારે લાઈક, શેર અને સબસ્ક્રાઈબ કરવું જ જોઈએ. ચાલો હવે તમારી પરવાનગી લઈએ, જય હિન્દ.